Poll

++ โพล สำรวจความเห็นการจัดกิจกรรม ครบรอบ 42 ปี Nation ++

จัดกิจกรรม Nation Marathon
4 (7.1%)
จัดกิจกรรม Family Day
2 (3.6%)
จัดกิจกรรม Nation Fun Fair
18 (32.1%)
จัดกิจกรรม Nation Sports Day
9 (16.1%)
จัดกิจกรรม Nation CSR
10 (17.9%)
จัดกิจกรรม Nation Your 42 Heroes
1 (1.8%)
จัดกิจกรรม Nation Rally
8 (14.3%)
จัดกิจกรรม Nation Exhibition จดหมายเหตุจากเนชั่น
4 (7.1%)
อื่นๆ (เสนอในความเห็นของ Web Poll ด้านล่างครับ)
0 (0%)

Total Members Voted: 44

Voting closed: 07/06/2012 01:26:17

Author Topic: ++ โพล สำรวจความเห็นการจัดกิจกรรม ครบรอบ 42 ปี Nation ++  (Read 47493 times)

วันเกิดเนชั่นปีนี้ ปีที่ 42

จึงอยากให้มีความคึกคักเป็นพิเศษ มีความเห็นว่าควรจะจัดกิจกรรมอะไรบ้างทั้งสำหรับพนักงาน,
สำหรับลูกค้า, สำหรับคนอ่าน,  คนดูรายการและติดตาม twitter กับ facebook ของเรา...

ขอความร่วมมือกับพนักงานทุกท่าน เข้าร่วมแสดงความเห็นและโหวต กิจกรรม ต่างๆ จะจัดขึ้นในวาระดังกล่าว
ขอความเห็นจากพวกเราทุกคนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
« Last Edit: 23/04/2012 00:39:25 by Admin »

เสนอจัด sport day ครับ
โดยจัดรวมกีฬาหลายประเภท ขึ้นที่ศูนย์กีฬา เช่นสนามทหารเรือ
ซึ่งมีสนามย่อยให้จัดกีฬาได้พร้อมกันหลากหลายประเภท เช่น ฟุตบอล บาสฯ กอล์ฟ แบดมินตัน ฯลฯ
ซึ่งเรามีชมรมกีฬารองรับแต่ละประเภทกีฬาอยู่แล้ว โดยจัดแข่งกีฬากับบรรดาลูกค้า
ขอบคุณครับ
หนึ่ง วันฉัตร

กิจกรรมในที่นี้จะจัดวันเดียวจบในวัน หรือว่าจะจัดเป็นระยะยาวครับ เพราะเห็นว่าอยากให้ผู้บริโภคมีส่วนร่วมด้วย

ขอตอบนะคะ ถ้าเป็นไปได้และถ้ามีโอกาสก้ออยากจะให้มี Nation Marathon ค่ะ
ไม่แต่แน่ใจว่าจะหมายถึงให้ขวัญ และกำลังใจแก่พนักงานที่อยู่มานานหรือเปล่านะคะ (เหมอืนตอนก่อน ๆ)
แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ๆ ก้อไม่ได้หมายความว่าจะต้องให้ทองพนักงานซึ่งตอนนี้ทองแพงมากอาจจะให้เป็นเงินแต่ไม่ต้องมีมูลค่าเท่ากับทองก็ได้ค่ะ
หรืออาจจะให้ของขวัญเล็ก ๆ น้อย ๆ เพื่อเป็นกำลังใจให้พนักงานทำงานต่อไปและเต็มที่เหมือนเดิมค่ะ

อยากให้มี Nation's CSR Day ในพื้นที่ใกล้ๆ อาคารเนชั่น เช่น
- ปลูกป่าชายเลนบางปู เพิ่มแนวต้นไม้ป้องกันการกัดเซาะชายฝั่งริมปากอ่าวไทย ด้านบางปู โดยเชิญชวนพนักงานเนชั่น และลูกค้า มาร่วมกิจกรรม
- ทำความสะอาดสาธารณประโยชน์ใกล้ๆ อาคารเนชั่น เช่น สะพานลอย สะพานข้ามคลอง ลอกคลองข้างเนชั่น ฯลฯ
โดยเชิญสำนักงานเขตบางนา หรือหน่วยงานราชการ และลูกค้า มาร่วมกิจกรรม
ยินดีให้ความร่วมมือเต็มกำลังค่ะ
สันทนา / คมชัดลึก

ในฐานะที่โดยส่วนตัวเอ๋เกิดปี พ.ศ.2514 เท่ากับปีที่เนชั่นถือกำเนิด และเป็นนักข่าวนักเขียนสารคดีด้านวัฒนธรรมของเครือนี้เข้าปีที่ 20 เอ๋มองว่า
เนชั่นน่าจะเสนอภาพลักษณ์องค์กรต่อสายตาคนภายนอกในแง่มุมอื่นๆ นอกเหนือจากจุดแข็งด้านความเป็นองค์กรข่าว
หากคิดเป็นธีม ก็ขอเสนอคำว่า Another side of NATION
แต่จะชูด้านไหนบ้าง ก็ขอท่านอืนๆ ระดมสมองต่อค่ะ ส่วนเอ๋ขอเสนอรูปธรรม 2 ข้อ นะคะ

1. ด้านการศึกษาอย่าง เนชั่น ยูนิเวอร์ซิตี้ ควรมีกิจกรรมที่ยืนยันความเป็นสถาบันที่ให้ความรู้ (ถ้ามี / ถ้าไม่แน่ใจว่ามี หรือยังไม่ พร้อมก็ยังไม่ควรโชว์เรื่องนี้)
2. ควรจัด exhibition ย้อนตำนาน NATION โดยนำเสนอในเชิง "จดหมายเหตุจากเนชั่น" ตั้งแต่ปี 2514 เทียบเป็นกาลานุกรม (Time Line) กับสถานการณ์บ้านเมืองสำคัญๆ และเหตุการณ์สำคัญของโลก (เป็นการเสนอให้ผู้ชมได้เห็นว่าเนชั่นเป็นสื่อที่อยู่คู่สังคมมาช้านาน)
ทำเป็นบอร์ดนิทรรศการเท่ๆ บอร์ดเป็นรูปตัว S ในพื้นที่เปิดโล่ง หรือห้องกว้างๆ ซึ่งผู้ชมจะเดินดูได้รอบ (ดีกว่าบอร์ดแบนๆ ติดผนัง ซึ่งเชยไปแล้ว) ประกอบกับมีตู้ไม้ติดกระจก โชว์เครื่องใช้โบราณจากเนชั่น เช่น เครื่องพิมพ์ดีดของคุณสุทธิชัยรุ่นแรก, ตัวเรียงพิมพ์, ระบบ LAN ฯลฯ เบื้องต้นคิดออกแค่นี้ก่อนค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ขออนุญาติร่วมแสดงความคิดเห็นค่ะ เพราะพนักงานชาวเนชั่น มีจำนวนเยอะมาก และบางบริษัทยังไม่ค่อยได้รู้จักกันเลย จึงอยากจะเสนอให้ทำกิจกรรมร่วมกันบ้าง อย่างจัดกีฬาสีร่วมกัน
ทำให้ร่วมย้อนรอยไปสมัยตอนเด็กๆ หรืออีกกิจกรรมนึงก็คือ โยนโบว์ลิ่งสานสัมพันธ์ เพราะฝนก้เคยทำอยู่ที่นี่ และเห็นบริษัทต่างๆได้มาทำกิจกรรมร่วมกัน เป็นการผ่อนคลาย
และพนักงานทุกคนไมพบปะรู้จักกันมากขึ้นค่ะ
ขอบคุณที่รับฟังความคิดเห็น

เรียน คุณสุทธิชัย
เห็นด้วยกับการจัดกิจกรรมวันเกิดเนชั่นค่ะ ขอโหวต Nation's sports day แบบมีกองเชียร์
และเชียร์ลีดเดอร์ด้วยนะคะ เพราะจะทำให้พนักงานมีความสามัคคี และรู้จักกันมากขึ้น ยิ่งถ้าได้
มีการซ้อมเชียร์แล้ว ก็จะทำให้มีสีสันในองค์กรของเรามากขึ้นค่ะ

NATION News LIVE MARATHON 42 hrs.
การถ่ายทอดรายการข่าวสดต่อเนื่อง 42 ชั่วโมง
« Last Edit: 23/04/2012 00:23:49 by นพปฎล ปิติวงษ์ »

ในบทบาทที่ต ่มต้องขายnineระบายstocKเห็นควรคัดสินคัาที่ดีเเต่หมดสัญญานำมาขายทุกอย่าง42. บาท
จัดที่ตึกnationส ่วนพนักงานใครขายสมาชิกเนชั่น4หรือ2สมาชิกจะได้com1150ต่อorderส่วนช่วยสังคมเเจกทุนเรียน
ฟรี42ทุนม.เนชั่นควรนัดผ ้เกี่ยวข้องประชุมด่วนค่ะ

เรียนเสนอกิจกรรมด้าน CSR : 42 Library for 42 Selected Schools
หลักการ: Nation จะ Sponsor ผลิตภัณฑ์ในเครือฯ อาทิ หนังสือเล่ม / หนังสือพิมพ์ / นิตยสาร / TV / Tablet ให้กับห้องสมุด 42 แห่งที่ได้รับเลือก
(จากการโหวตโดยผู้อ่านและผู้ชมของเรา)

วิธีการ: (สามารถทำ Parallel ไปพร้อมกัน)

1. ให้ลูกค้า (อาทิ เอเย่นต์นสพ. / หรือ ผู้ใหญ่บ้าน อบต. ใดๆที่เราหมายใจจะสร้างความสัมพันธ์ ในแต่ละจังหวัด)
เสนอชื่อโรงเรียนที่ต้องการให้เรานำผลิตภัณฑ์ของเราไปเป็น sponsor
2. เมื่อได้ชื่อโรงเรียนมาแล้วก็ให้เริ่ม Vote การ Vote ทำได้โดย
2.1 Phone: การส่ง SMS มาในรายการข่าว (พร้อมรายงานผลคะแนน)
2.2 Print: Clip แบบ Form แล้วส่งมาทางไปรษณีย์
2.3 Digital: สร้าง Facebook สำหรับ Project นี้ แล้ว นำเสนอภาพโรงเรียนที่ได้รับการเสนอชื่อเพื่อ Vote > เรา
เลือกโรงเรียนที่เราจะเป็น Sponsor จากจำนวน "like" ของแต่ละภาพ >> Top "like" 42 โรงเรียนได้รับ sponsor ไป
3. การ sponsor : ผลที่เราจะได้รับ คือ ผลิตภัณฑ์ของเราจะเป็นที่รู้จัก (ระหว่างดำเนินโครงการ เรานำเสนอและประชาสัมพันธ์ผลิตภัณฑ์ที่เราจะมอบให้แก่โรงเรียนไปด้วย ว่าแต่ละสิ่งนั้น ดีอย่างไร และ นักเรียนจะได้รับประโยชน์จากผลิตภัณฑ์ของเราอย่างไร)
3.1 หนังสือเล่ม : NINE (เลือกให้ Cover ทุกช่วงอายุ)
3.2 หนังสือพิมพ์: มอบสมาชิกให้ เป็นเวลา 1 ปี (คมชัดลึก, กรุงเทพธุรกิจ และ The Nation)
3.3 นิตยสาร : มอบสมาชิกให้ เป็นเวลา 1 ปี (NJ และ เนชั่นสุดฯ)
3.4 TV : มอบให้พร้อมกับระบบรับสัญญาณดาวเทียม (ไว้ดู Nation Channel,ระวังภัย, และช่องใหม่ๆที่กำลังจะออกฉาย)
3.5 Tablet: มอบให้เพื่อติดตามข่าวสารจากเรา
ผลที่คาดว่าจะได้รับ:
1. ภาพลักษณ์ที่ดีขององค์กร ให้สาธารณะได้เห็นว่าเรามีสื่อที่มีความหลากหลาย และ ครบวงจร
2. ภาพลักษณ์ที่ดีขององค์กร ว่าเราสร้างประโยชน์ให้กับเด็กและเยาวชน ซึ่งเป็นอนาคตของชาติ และ เป็นฐานผู้อ่านในอนาคตของเรา
3. Engagement ระหว่างเรา, ลูกค้า, ผู้อ่าน, และ กลุ่มเป้าหมายที่เราต้องการให้มาเป็นลูกค้าในอนาคต
4. การขาย Co-Sponsor ให้กับลูกค้า display อาทิ TV อาจมีผู้ต้องการเป็น Sponsor ให้โรงเรียน, หรือ Tablet ที่ต้องการขยายตลาดไปสู่เยาวชน (เชื่อว่า Tablet ของรัฐบาล อายุการใช้งานน่าจะไม่นานนัก) แต่นักเรียนคงต้องการที่จะเรียนรู้และใช้มันต่อไป ซึ่งนั่นแปลว่า ผู้ปกครองต้องซื้อเครื่องใหม่ให้
5. รายรับจากการขายนสพ. และ sms
6. การประชาสัมพันธ์ : ในต่างจังหวัดควรใช้ผ้าใบบังแดด แขวนหน้าร้านขายนสพ. (เอเย่นต์และร้านควรช่วยเรา เพราะเราช่วยให้เกิดยอดขายนสพ. -- จากการ Vote)
7. นักข่าวในพื้นที่ สามารถมีส่วนร่วม จากการนำเสนอรายละเอียดของโรงเรียน ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้ารับ sponsor

หมายเหตุ
1. ทุกรายละเอีดยสามารถแก้ไขได้ตามที่คุณสุทธิชัยและทีมบริหารพิจารณาว่าเหมาะสมค่ะ
2. เรามีสื่อ Barter ที่เหลือค้างอยู่จำนวนหนึ่ง ซึ่งสามารถนำมาใช้ในการประชาสัมพันธ์โครงการได้ นอกเหนือจากสื่อใน
เครือของเราเอง เพื่อเป็นการขยายการรับรู้ออกไปให้กว้างขวางกว่าเดิม

เรียน คุณสุทธิชัย
ตอนเช้าอยากให้มี Sports Day ให้แต่ละแผนกส่งตัวแทนมาแข่งขันกัน แต่ไม่ต้องเอากีฬาจ๋านะคะ ขอแบบชักเย่อ วิ่งเปรี้ยว เป่ากบ เล่นแป้ง อื่นๆ
ตอนเย็นจัดเป็นแฟนซีปาร์ตี้ที่โรงแรม อาจเป็นตัวการ์ตูนที่ทางเนชั่นได้รับสิทธิมาหรือจะเป็นปาร์ตี้หน้ากาก ขอจัดที่อื่นนะคะ อยากได้อารมณ์ฉลองแบบปราศจากบรรยากาศการทำงานค่ะ
ป.ล. ถ้าเป็นไปได้ อยากได้การันตีโบนัส เป็นของขวัญฉลองครบรอบ 42 ปีได้ไหมค่ะ  ;)

ขอเสนอความเห็น เพิ่มคือ Mini Consert ค่ะ

เรียน คุณสุทธิชัย..
แนวคิดเรื่อง Nation's Sports Day ก็ดีนะครับ
อาจจะ"ยืม"สนามของทหารเรือทั้งวันเพื่อแข่งกีฬาเชื่อมความสามัคคี โดย"ผู้บริหาร-พนักงาน"ของเนชั่น แข่งกับลูกค้าบริษัท หรือแขกที่เราเชิญมา เช่น คุณสุทธิชัยเป็นหัวหน้าทีมบาส แข่งกับนักบาสที่มาจากผู้บริหารหลายบริษัท ซึ่งผมเชื่อว่า ผู้บริหารที่จบจากอเมริกา มักจะเล่นบาสกัน เช่น คุณอภิพร ประธานนกแอร์(อดีตผู้บริหารปูนใหญ่) นี่ก็เคยเล่นบาสกับนักข่าวมาแล้ว ..
คนอื่นๆก็ลองดูว่าจะเล่นอะไร คุณเสริมสิน ในฐานะรองประธาน อาจจะเล่นฟุตบอล(ฟุตซอลต์) คุณอดิศักดิ์อาจจะเตะ
บอลด้วย คุณเจี๊ยบ(ดวงกมล) อาจจะเล่นแบดหรือแชร์บอล
ผมเชื่อว่าฬา เป็นหนึ่งในการเชื่อมสัมพันธภาพที่ดี
แข่งทั้งวัน มีอาหารและเครื่องดื่มบริการ ซึ่ง CPF หรือ Donut อาจจะพร้อมสนับสนุน ..
ขอบคุณครับ

ขอแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมนะค่ะ :)
อยากจะให้มีการจัดกิจกรรมการแข่งขันกีฬาสีเหมือนสมัยก่อนเพราะว่าเราจะได้มีการพบปะสังสรรค์กับแผนก
ต่างๆ ในบริษัทเพราะบางคนทำงานที่เดียวกันยังไม่รู้จักกันก็มีแต่พอมีการแข่งขันกีฬาหรือกองเชียร์ก็สามารถทำให้รู้จักกันได้ในกิจกรรมนั้นและยังทำให้เกิดความเป็นมิตรไมตรีและความสามัคคีมากขึ้นด้วยค่ะ
ขอบคุณนะค่ะที่ให้เป็นส่วนหนึ่งที่ออกความคิดเห็นนี้